08/04/2019
Toàn cảnh Hội thảo
Tham dự Hội thảo có PGS.TS. Hoàng Thị Mai – Phó Hiệu Trưởng Nhà trường; đại diện lãnh đạo phòng Quản lý khoa học, Sở Khoa học và Công nghệ tỉnh Thanh Hóa; đại diện lãnh đạo các phòng ban chức năng; đại diện lãnh đạo các trường mầm non trong tỉnh Thanh Hóa; các cán bộ giảng viên, giáo viên có bài tham luận cùng đông đảo cán bộ, giảng viên và sinh viên khoa GDMN.
Hội thảo đã thu hút được 15 báo cáo khoa học của các nhà khoa học, các chuyên gia giáo dục mầm non, các giảng viên, các giáo viên, các cơ sở giáo dục mầm non trong tỉnh. Các báo cáo tham luận đều có hàm lượng khoa học cao, tính mới, sáng tạo, được trình bày theo nhiều góc độ, khía cạnh khác nhau, tập trung vào các nội dung: Ứng dụng CNTT trong thiết kế và tổ chức các hoạt động giáo dục mầm non; sử dụng các kỹ thuật CNTT để thiết kế tư liệu và giáo án điện tử ở bậc mầm non; thực trạng và biện pháp nâng cao kỹ năng ứng dụng CNTT cho giáo viên mầm non trong giai đoạn hiện nay.
Hội thảo đã nhận được nhiều ý kiến đóng góp của các chuyên gia, các nhà quản lý về vị trí, vai trò và thực trạng của việc ứng dụng CNTT trong hoạt động giáo dục ở bậc mầm non hiện nay. Các ý kiến cũng đã chỉ rõ làm thế nào để ứng dụng CNTT trong các hoạt động giáo dục ở bậc mầm non thực sự đạt hiệu quả, góp phần nâng cao chất lượng chăm sóc và giáo dục trẻ tại các cơ sở giáo dục mầm non.
Mặc dù là hội thảo cấp trường nhưng có thể nói đây là một trong những hội thảo thu hút được nhiều người quan tâm đến từ các nhà khoa học, các chuyên gia giáo dục mầm non, các giảng viên, các giáo viên, các cơ sở giáo dục mầm non giúp cho những nghiên cứu khoa học trở nên thiết thực, thực chất hơn. Các ý kiến của các nhà chuyên môn tại Hội thảo sẽ giúp cho nhóm nghiên cứu có thể nghiên cứu, tìm ra được hệ thống giải pháp để nâng cao kỹ năng ứng dụng CNTT trong tổ chức hoạt động giáo dục ở bậc mầm non tỉnh Thanh Hóa hiện nay./.