11/01/2019
Chủ đề Tọa đàm là một nội dung trực thuộc Chương trình KX 02/16-20, “Nghiên cứu, tổng kết, đề xuất, bổ sung, phát triển chủ nghĩa Mác - Lênin – cấu phần quan trọng của nền tảng tư tưởng của Đảng Cộng sản Việt Nam trong bối cảnh mới” do Ban Bí thư trực tiếp quản lý. Thời gian thực hiện từ tháng 6/2018 đến tháng 6/2020.
Đến dự Tọa đàm có đông đủ các khách mời là các nhà khoa học thuộc Viện Hàn lâm Khoa học Xã hội Việt Nam, Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh; các trí thức đến từ các trường chuyên nghiệp và các cơ quan khác nhau trong và ngoài tỉnh Thanh Hóa. Với sự chủ trì của PGS.TSKH. Lương Đình Hải – Viện trưởng Viện Nghiên cứu con người, Viện hàn Lâm khoa học Việt Nam; PGS.TS. Hoàng Thị Mai – Phó Hiệu trưởng Trường ĐHHĐ và TS. Mai Thị Quý – Phó trưởng Khoa Lý luận Chính trị - Luật.
Buổi Tọa đàm đã nhận được nhiều ý kiến tham luận, tập trung vào các vấn đề: Bối cảnh ra đời và nội dung các quan điểm của của Chủ nghĩa Mác - Lênin về con người, phát triển con người và quyền con người; Giá trị khoa học, cách mạng của các quan điểm của các nhà kinh điển của chủ nghĩa Mác – Lênin về con người, phát triển con người và quyền con người; Bối cảnh, điều kiện mới trong nước và quốc tế và những yêu cầu đặt ra đối với việc bổ sung, phát triển lý luận về con người, phát triển con người và quyền con người vào thực tiễn Việt Nam; Cơ sở khoa học và thực tiễn các luận điểm, quan điểm về con người, phát triển con người và quyền con người trong chủ nghĩa Mác – Lênin đã bị thực tiễn vượt qua; Phân tích, luận giải, tổng kết các quan điểm mới về con người, phát triển con người và quyền con người, đề xuất bổ sung, phát triển lý luận chủ nghĩa Mác – Lênin về con người, quyền con người vào thực tiễn Việt Nam.
Chương trình tọa đàm đã diễn ra sôi nổi, thẳng thắn, gợi mở nhiều vấn đề mới mang ý nghĩa lý luận và thực tiễn cao, góp phần thực hiện chủ trương: “Nghiên cứu, tổng kết, đề xuất, bổ sung, phát triển chủ nghĩa Mác - Lênin – cấu phần quan trọng của nền tảng tư tưởng của Đảng Cộng sản Việt Nam trong bối cảnh mới” của Ban Bí thư trước thềm Đại hội Đảng lần thứ 13 diễn ra vào năm 2021. Đồng thời mở ra cơ hội hợp tác khoa học về sau giữa Viện Nghiên cứu Con người và Trường Đại học Hồng Đức./.